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Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyeezi Mungu ambaye kwa Mapenzi  
Yake Ametupa  uhai na kutuwezesha  kuwepo mahali hapa. 
 
Aidha napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa mgeni rasmi kwa kukubali  
kujumuika nasi leo katika sherehe za mahafali ya 4 wanafunzi wetu wa kidato 
cha nne ,na ya 3 ya darasa la saba  na darasa la awali 2011.  Tunasema 
ahsante sana na karibu sana Paradigms.  
 
Ndugu mgeni rasmi,  Shule za Paradigms ni shule zinazotoa elimu ya awali, 
msingi, sekondari kuanzia kidato cha kwanza hadi cha sita, Chuo cha Ualimu 
ambapo tunatoa kozi za mafunzo ya ualimu wa shule za awali, shule za msingi 
(GRADE III A) na stashahada ya ualimu (Diploma in Education) pamoja na chuo 
cha COMPUTER ambapo tunatoa kozi za vyeti na stashada za Tekinohama 
(ICT).  Shule hizi zipo chini ya kampuni ya uendelezaji elimu iitwayo Paradigms 
Institute Ltd. 
 
Shule hizi zinapokea na kusomesha wavulana na wasichana', wa kutwa na 
bweni na tunatoa huduma iliyobuniwa na kuratibiwa vizuri kuwaridhisha wateja 
wa makundi mbalimbali. Tunafundisha masomo kulingana na mitaala ya Taasisi 
ya Elimu ya Taifa (Tanzania Institute of Education) inayosimamiwa na kutahiniwa 
na Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA) kwa kutumia lugha ya kiingereza 
isipokuwa somo la Kiswahili. 
  
Ndugu mgeni rasmi, kuwepo kwa shule zetu nje ya mji, ukubwa wa eneo la shule 
na mchanganyiko wa shule 4, kumetengeneza mazingira murua ya kufundisha 
na kujisomea. 
 
Ndugu mgeni rasmi, shule za Paradigms zimeanza kwa nyakati tofauti, kama 
ifuatavyo:-  Februari 2007, shule ya sekondari ilianza kwa wanafunzi wa kidato 
cha kwanza hadi cha tano, Januari 2008, shule ya awali na msingi ilianzishwa 
kwa darasa la kwanza mpaka la Sita , Julai 2009, chuo cha ualimu kilianzishwa 
na Julai 2011, tulifungua chuo cha COMPUTER.  Shule zote hizi zimesajiliwa na 
zinaendeshwa kwa taratibu sahihi zilizowekwa na Taifa na kusimamiwa na 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi.  
 
 



 

TAALUMA  
Ndugu mgeni rasmi, taaluma ndilo lengo letu la msingi la kuwepo hapa. Kama 
tulivyoeleza hapo juu, shule zetu zina umri wa Kati ya miezi 3 mpaka miaka 4.5. 
Mzunguko wa elimu ni baina ya miaka 2 mpaka 7. Ili kuandaa na kutekeleza 
mkakati unaopimika unahitajika kutumikia mizunguko 2 au zaidi. Ndio kwanza 
tunamalizia mzunguko wa kwanza na hivyo tuko katika  kipindi Cha tathmini  ya 
mafanikio na changamoto za Mzunguko wa kwanza ili tuweze kujipanga vizuri 
kwa kukabiliana nazo kwa mikakati sahihi. Mifano ifuatayo inaelezea fursa na 
vikwazo tulivyokuwa navyo.  Shule ya msingi ilianza 2008 ikiwa na wanafunzi 8 
wa darasa la kwanza. Kwa sasa wanafunzi hao wako darasa la 4. Hata hivyo 
utashangaa kuwa zao letu la kwanza la darasa la Saba lilikuwa 2009, 2010 na 
2011. Hii ina maana kuwa tulilazimika kupokea wanafunzi wa darasa la 6 toka 
shule mbali mbali zikiwemo zile zinazotumia lugha ya Kiswahili na tukaweza 
kuwaandaa kwa muda mfupi na wakafaulu. Kadhalika shule yetu ya sekondari 
ilianza mwaka 2007 na ikaanza kutoa matunda ya kidato cha nne 2008, mwaka 
2008,2009,2010 wakati kundi la kwanza lilitakiwa litoke 2010. Hii ina maana 
kuwa tulipokea wanafunzi waliokuwa wanasoma katika shule nyingine na 
tukawaandaa kwa kipindi kifupi kabla ya kufanya mitihani yao. Uzoefu tulioupata 
umetupa nafasi ya kuandaa mikakati  sahihi ya kutuwezesha kusonga mbele kwa 
uhakika na kwa kujiamini.  
 
Ndugu mgeni rasmi, shule za Paradigms zimekuwa na mafanikio mbalimbali 
katika nyanja za kitaaluma toka zilipoanzishwa hadi leo. Miongoni mwa mafanikio 
hayo ni pamoja na: 
 
Kuweza kuongeza kiwango cha ufaulu kwa 70% kwa madarasa yote kuanzia 
kidato cha kwanza hadi cha sita. Hilo limejihiridhisha katika matokeo yetu ya 
kidato cha nne na sita ya mitihani ya taifa kwa mwaka 2009 na 2010. Kwa 
mfano, matokeo ya kidato cha nne ya mwaka jana(2010) tulifanikiwa kufuta 
divisheni ziro ikizingatiwa kwamba mwaka huo wanafunzi wengi walifeli 
sana.Kwa kidato cha sita 90% ya watahiniwa wa mwaka 2010 wamefanikiwa 
kuendelea na elimu ya juu. 
 
Ndugu mgeni rasmi, ikumbukwe kwamba wanafunzi hawa tuliwapokea wakiwa 
katika hali mbaya sana kitaaluma, lakini tulifanya juhudi kubwa kuwasaidia katika 
kipindi kifupi tulichokaa nao.  Matokeo ya juhudi hizo ni ya kujivunia, kwani ni 
kazi iliyofanyika kwa muda mfupi sana.   
 
Kwa mwaka huu 2011 wanafunzi 30 walihitimu kidato cha sita, wanafunzi 9 kati 
yao walisoma kidato cha tano huku wanarudia mitihani ya kidato cha IV ili 
waweze kupata sifa za kufanya mtihani wa kidato cha sita.  Wanafunzi hawa 
walifanikiwa kupata sifa hizo zilizowawezesha kufanya mtihani wa kidato cha sita 
na wote walifaulu na 75% yao wamepata nafasi ya kuendelea na elimu ya juu 
katika vyuo vikuu mbali mbali ndani na nje ya nchi. 
 
Tunajivunia matokeo haya kwani yanatokana na juhudi na kazi nzuri iliyofanywa 
na timu ya waalimu wetu.  
 



 

Ndugu mgeni rasmi, katika kuonyesha kweli tumejipanga katika kujiimarisha 
katika kutoa elimu bora, tumefanikiwa kutoa mafunzo mbalimbali kwa waalimu 
wetu wa ndani ili kuendana na mabadiliko ya mitaala na kuweza kuboresha 
huduma zetu zaidi. Kwa mfano; mwanzoni mwa mwaka huu tulitoa mafunzo ya 
jinsi ya kumuhudumia mteja tukiamini kwamba mteja ndio shina la kufanikinikisha 
adhima na lengo la serikali na taasisi yetu katika utoaji elimu bora. 
 Pia kutokana na mabadiliko ya mitaala mara kwa mara tumefanikiwa 
kuwaendeleza waalimu kupitia mafunzo mbalimbali ya kujifunza na ufundishaji 
ambayo ni mafunzo elekezi ya jinsi ya kutunga mitihani kuendana na mtaala 
mpya, kusaisha mitihani pamoja na mbinu mpya zinazomshirikisha mwanafunzi 
katika kujifunza kama inavyoelekezwa katika mtaala mpya. 
 
Ndugu mgeni rasmi, mwaka huu tunao wanafunzi 48 wanaohitimu kidato cha 
nne, 17 darasa la saba.  Asilimia 75 kati ya wanafunzi hao walihamia shuleni 
kwetu katika vidato na madarasa mbali mbali.  Kadhalika tunao wanafunzi 14 
wanaomaliza shule ya awali. Hawa wote tumewaandaa, tumewapima na 
tunaimani kuwa zao la mwaka huu litakuwa bora zaidi ya lile la mwaka jana.  
 
Ndugu mgeni rasmi, katika ngazi ya shule ya msingi, tumekuwa na mafanikio 
makubwa sana katika kuhakikisha tunafikia kilele cha mafanikio. Kwa mfano 
maendeleo ya kitaaluma yamekuwa yakipanda mwaka hadi mwaka kuanzia 
2009 hadi sasa. Kipimo cha ukuaji huu wa kitaaluma umepimwa kulinganisha na 
shule nyingine katika ngazi ya wilaya,mkoa na kitaifa. Kwa mfano zifuatazo ni 
takwimu zinazoonyesha kiwango cha kukua kwa ufaulu wetu katika shule ya 
msingi; 
     Mwaka 2009-shule yetu ya msingi ilikuwa nafasi ya 31 kiwilaya kati ya shule 
74, nafasi ya 185 kimkoa kati ya shule 407, na kitaifa nafasi ya 2205 kati ya 
14376 wakat Mwaka  2010, shule yetu ilikuwa ya 19 kiwilaya kati ya shule 82, 
kimkoa shule ilikuwa nafasi ya 60 kati ya shule 433 na kitaifa shule ilkuwa nafasi 
ya 646 kati ya 14759. 
Ndugu mgeni rasmi, kutokana na data hizo inaonyesha ni jinsi gani maendeleo 
ya shule yetu yamekuwa yakikua kila mwaka. Na kwa mwaka huu tunategemea 
kupanda zaidi katika kiwango cha kufaulisha na kufikia kiwango cha juu zaidi 
kitaifa. Mkakati wetu ni kuwa 10 bora kiwilaya kabla ya 2013 na 10  
Bora kitaifa ifikapo 2015. Tumedhamiria, tumejipanga, tumefanya  mabadiliko 
makubwa ya kiutendaji na kiusimamizi na tuna imani kuwa tutashinda 
Mkakati wetu ni kuendelea kuboresha huduma zetu kitaaluma na kinidhamu 
mpaka tutakapokuwa mfano bora wa kuigwa – a model school – yaani Paradigm.  
Njia tupitayo ni nyembamba na ngumu, hata hivyo dhamira yetu ni kubwa na 
tunaamini kuwa hakuna kitakachotuzuia. 
 
Ndugu mgeni rasmi, katika kuboresha taaluma wanafunzi wetu wa shule zote 
nne wana nafasi ya kusoma somo la kompyuta ambapo kwa kufahamu matumizi 
ya kompyuta ni rahisi kwa wao (wanafunzi) kuweza kutumia kompyuta katika 
zoezi zima la kufundishwa na kujifunza. Tunayo maabara ya kisasa ya 
tekinohama (ICT) iliyounganishwa na mfumo huru wa mtandao (wireless internet 
connection) kiasi cha kumwezesha kila mwanafunzi kuwasiliana na ulimwengu 
kupitia njia ya mtandao kwa urahisi zaidi.Tumelazimika kusisitiza na kuhimiza 



 

somo hili kwa kutambua ukweli kuwa maisha yetu sasa yanategemea 
tekinohama.  
 
Ndugu mgeni rasmi, kukua kwetu kitaaluma kumejengwa na kuwezeshwa na 
dhamira ya wakurugenzi, bodi ya shule na wadau mbali mbali kwa kutuwezesha 
kupata rasilimali sahihi za kuendeshea shule zikiwemo; madarasa, maabara, 
maktaba, vifaa na kemikali vinavyokidhi haja ya sasa na wakati ujao.  
 
Ndugu mgeni rasmi, Pamoja na kwamba kuna mambo mengi yanayochangia 
matokeo ya Taaluma kuwa mazuri au mabaya; ufundishaji, usimamizi na 
ufuatiliaji wa karibu ni mkakati sahihi unaopaswa kuratibiwa na kuhakikiwa kwa 
umakini mkubwa. Ili kufikia lengo hilo, tumelazimika kuwa na mikakati mingi na 
endelevu. Sehemu ya mikakati hiyo ni; kuwapima wanafunzi wanapojiunga nasi 
kujua uwezo wao, kuwapima kila mwezi kujua tija ya utendaji wetu na juhudi zao, 
kuwachuja kila mwaka kabla hawajajiunga na kidato kinachofuata. Tumeandaa 
utaratibu maalum wa kuwafuatilia kwa ukaribu waalimu wetu kuona kama 
wanafundisha kwa umahiri na ukamilifu. Ili kujihakikishia kuwa hatufanyi makosa, 
tumenunua na kufunga kamera, CCTV CAMERAS madarsani na SERVER 
yenye uwezo wa kuhifadhi matukio yetu kwa siku 90. Utaratibu huu umekuza ari 
ya utendaji, na tayari waalimu 4 waliokwazwa na utaratibu huu wameshakimbia 
kazi. Tunawaomba wateja wetu watuelewe, washirikiane nasi na watuvumilie. 
 
NIDHAMU 
Ndugu mgeni rasmi, nina imani kabisa kuwa wewe utakuwa shahidi yangu mbele 
ya umati huu wa wazazi pamoja na wanafunzi ya kwamba “Hakuna Elimu bila 
Nidhamu”. 
Changamoto za nidhamu kwa wanafunzi zinakuwa siku hadi siku, wanafunzi 
wanadai demokrasia na uhuru zaidi.  Wazazi wanadai malezi na kusikiliza zaidi 
(mteja ni mfalme) na sisi tumedhamiria kuwa kituo cha malezi bora na elimu 
iliyotukuka. 
 
Ndugu mgeni rasmi, changamoto iliyopo ni tafsiri ya haki na wajibu baina ya 
waalimu, wazazi, wanafunzi na jamii.  Mkanganyiko huu wa tafsiri ukienda 
sambamba na umri wa vijana wetu na athari za dunia kuwa kijiji (globalization) 
vimekuwa vikwazo vikubwa sana katika kufikia malengo yetu ya kukuza 
nidhamu.  Taasisi imejipanga na imechukua hatua mahsusi kuona kuwa 
tunajenga familia yenye nidhamu na inayofuata maadili na miiko ya Taifa letu.  
 
Ndugu mgeni rasmi, tunaomba wizara, wazazi, jamii na taifa kwa ujumla 
tujipange upya kuangalia mihimili ya utamaduni wetu, na kutafuta mbinu muafaka 
za kuwekeza katika nidhamu za watoto wetu.  Tukijipanga vizuri na kushirikiana 
shule zitabaki kuwa vituo vikuu vya malezi na utamaduni wa Taifa letu.  
 
Ndugu mgeni rasmi, katika kupambana na changamoto hizi tumefanikiwa kuunda 
kamati ya nidhamu pamoja na ushauri nasaha ambapo imekuwa na kazi ngumu 
ya kuwarudi wanafunzi ili wafuate maadili na tamaduni zetu.  
 
Pia tunakutana na wazazi wa wanafunzi wanaoonyesha kiwango kikubwa cha 
utovu wa nidhamu na kujadili kwa pamoja makosa aliyotenda mwanae 



 

(mwanafunzi).  Tumeunda kamati ya wazazi ya ushauri ili kuhakikisha utawala 
bora na uwazi katika utekelezaji wa majukumu yetu.  
 
MOTISHA 
Kumiliki na kuendesha shule ni changamoto inayohitaji kuangaliwa kutumia 
tundu la 3 (the third dimension) na kwa umakini mkubwa. Lazima kutambua 
kuwa kuna wadau zaidi ya 8 wenye maslahi na shule. Kinachotatiza zaidi ni 
kuwa, sio tu kuwa wana maslahi na shule, bali pia wana maslahi yao binafsi 
yanayokinzana na yale ya shule. Kazi kubwa tuliyonayo ni namna ya kutambua 
maslahi yao na kujipanga kuyakidhi bila kuathiri yale ya taasisi. 
Tumejipanga na tunatoa motisha zifuatazo kwa wadau wetu. 
►nyumba kwa waalimu; waalimu 10 kati ya 25 wanaishi katika nyumba za shule. 
►mikopo midogo midogo;  wafanyakazi wanakopeshwa mishahara 2 kukidhi      
    mahitaji yao tunapokuwa na uwezo. 
►ajira; wanafunzi wetu wanaomaliza na kufaulu vizuri wanaajiriwa na taasisi  
    yetu 
►masomo kazini; waalimu wanaofanya kazi zao vizuri hupata fursa ya  
    kuendelezwa katika ngazi inayofuata. 
►wanafunzi wanaofaulu vizuri hupongezwa kwa njia mbali mbali ikiwa ni pamoja  
    na safari za kutembelea maeneo ya kihistoria. 
► waalimu wanaoshindwa kutimiza wajibu wao vizuri huachishwa kazi 
► wanafunzi wasiokuwa na nidhamu huachishwa shule 
 
 
CHANGAMOTO  
Shule zetu zinakabiliwa na changamoto kadhaa zinazokwaza ufanisi.  Baadhi 
yake ni hizi zifuatazo:- 
 
A. CHANGAMOTO ZA KITAASISI 
1. MAJI 

Shule zetu zinavyo visima 3 vinavyotoa maji ardhini ya kutosheleza shule.  Hata 
hivyo maji haya yana chumvi.  Upatikanaji wa maji yasiyokuwa na chumvi na ya 
kutosheleza, ni ama kutegemea Dawasa / Dawasco au kuvuna maji ya mvua au 
vyote kwa pamoja, Kunahitajika kujengwa matanki yenye ujazo usiopungua 
gallon 250 m kwa ajili ya kutosheleza matumizi ya sasa na baadae angalau kwa 
siku 100.Mradi huu unahitaji uwekezaji wa Tshs 86 m. 
 
2 . UMEME 

 Ndugu mgeni rasmi, tatizo la umeme limekuwa ni kikwazo kikubwa katika kufikia 
lengo la kutoa huduma na kuipata huduma hiyo kwa ujumla. Hii ni changamoto 
kwa maana kwamba utoaji wa elimu katika shule yetu unategemea zaidi 
kujifunza na kufundisha kwa kutumia vifaa vingi vinavyotumia umeme kwa 
mfano, matumizi projector kufundishia, kuwashia kamera za usimamizi, 
kufundishia computer na huduma za  masomo kupitia mtandao, mwanga kwa ajili 
ya kujisomea usiku, Tunaomba utufikishie kilio chetu serikalini ili kama ni lazima 
kufanya mgawo waangalie maeneo ya shule Kama inavyofanyika katika kambi 
za jeshi na chuo kikuu cha Dar Es Salaam. 
 
 



 

3. MICHEZO  
Pamoja na kuwa tunavyo viwanja / maeneo ya michezo makubwa kuliko shule 
yeyote katika wilaya yetu , tunapaswa kuwekeza kikamilifu katika ujenzi na 
kuendeleza viwanja hivi pamoja na vifaa ili kuboresha na kuendeleza michezo 
hapa shuleni. Ni imani yetu kuwa wizara yako itatusaidia kupata mfadhili au 
mbinu za kuwekeza katika eneo hili la michezo. 
 
B.CHANGAMOTO ZA JUMLA 
 
Ndugu mgeni rasmi, pamoja na mafanikio tuliyoeleza juu, bado taasisi yetu, na 
nyingine zinazotoa elimu nchini, tunakabiliwa na changamoto nyingi.  Baadhi 
yake ni hizi zifuatazo. 
 
 
(a)   Riba:- 
Uwekezaji katika elimu unahitaji mtaji mkubwa  sana; Sisi kwa mfano 
tumeshawekeza zaidi ya bilioni moja, 50% ikiwa ni mikopo toka benki mbalimbali 
na tumeomba zaidi ya sh. 1.3 bilioni kwa ajili ya kuboresha huduma zetu 
mwakani.  Tunategemea kuwekeza bilioni 10 ifikapo mwaka 2017; Fedha zote 
hizi zinatozwa riba ya 20% - 24% kwa mwaka.  
Ni ukweli usiofichika kwamba haiwezekani kuboresha elimu nchini kwa riba za 
namna hii. Tunaomba na tunashauri serikali ianzishe mfuko au benki maalumu 
ya uwekezaji katika huduma ya elimu itakayotoza riba isiyozidi 5%; Katika hili 
ifahamike kuwa riba isipopungua hatimaye mteja ndiye atakayelipia riba na 
matokeo yake ada zitaendelea kupanda na Watanzania wengi watakosa nafasi 
za masomo kwani si rahisi serikali iweze kumudu kutoa huduma hii peke yake.  
 
(b)   Kodi za majengo: 

Ndugu mgeni rasmi, kazi ya kujenga na kuendesha shule za msingi na sekondari 
ni halmashauri za mji, manispaa na jiji. Halmashauri hizi hupaswa kutoza  kodi    
Mbali toka kwa wakazi wake ili ziweze kutimiza jukumu hili. Wale waliotozwa kodi 
walipaswa kupatiwa haki ya  elimu watoto wao kutokana na kodi hizo. Bahati  
mbaya Halmashauri hizo zimeshindwa kujenga shule za kutosha kusomesha 
watoto hawa.  Ni kwa misingi hiyo ndio  maana taasisi na watu binafsi 
wameamua kujenga shule za binafsi kuzisaidia Halmashauri kutimiza wajibu 
wao.  Kama halmashauri zitaendelea kutoza kodi hizi (mfano property tax)  na 
serikali kuu ikiendelea kutoza ( income tax )  ni kuwatoza wananchi wake kodi 
mara mbili kwani hatimaye kodi hizo zitaingizwa kwenye ada, hivyo 
tunapendekeza kuwa shule zote zisitozwe kodi ya majengo wala ya mapato ili 
ziwe na uwezo wa kuboresha huduma na kuzitoa kwa gharama nafuu. 
 
(c)   Sheria na kanuni za elimu: 

Ndugu mgeni rasmi, sheria na kanuni zinazosimamia elimu ni kali sana na 
yawezekana dhamira yake ni njema kwa manufaa ya Taifa letu tukufu la 
Tanzania.  Hata hivyo kwa namna zilivyo zinakwaza na kuchelewesha walengwa 
kufikia malengo yao kielimu.  Tunadhani tunachopaswa kufanya ni kuandaa 
kipimo muafaka cha uelewa mwishoni mwa mafunzo. Katika hili, tunapendekeza 
kanuni zifuatazo ziangaliwe upya.  
 



 

(i)   Kanuni ya kumlazimisha mwanafunzi awe na alama (3 credits) kabla ya 
kujiunga na kidato cha (V) tano, ibadilishwe na badala yake atakiwe kuwa nazo 
kabla hajaruhusiwa kufanya mtihani, wa kidato cha sita (VI). 
 
Kanuni inayoelekeza kumlazimisha mwanafunzi anayetaka kujiunga na chuo cha 
ualimu awe amemaliza shule si zaidi ya miaka mitano nyuma ibadilishwe na 
badala yake iwe mwaka wowote ili kumpa nafasi kila Mtanzania mwenye sifa ya 
kusomea ualimu asome.  Hii italiwezesha Taifa kupata idadi kubwa ya waalimu ili 
kukidhi haja ya mahitaji makubwa yaliyopo.  Changamoto za vyeti vya miaka ya 
nyuma zitafutiwe namna ya kitaalam ya kukabiliana nazo. 
Kurudia darasa. Lazima tufanye maamuzi magumu katika masuala nyeti. 
Inatupasa kuamua kama shule ni taasisi za makuzi au elimu. Inatupasa kuamua 
kama kipimo cha elimu kinapaswa kufanywa mwishoni au muda wote. 
Tunapaswa kuamua ikiwa ni busara kuendelea mbele na mwanafunzi mwenye 
uwezo mdogo hata kama  tunajua kuwa hatimaye hatafaulu ama tumsubirishe 
mpaka aive. Hivi tunapomlazimiza mwanafunzi ambaye mlezi wake yuko tayari 
kumlipia Ada ya kurudia tunafanya hivyo kwa maslahi ya nani? Inashauriwa 
kuwa tufufue utaratibu wa kuwapima wanafunzi kila mwaka, wale wasiofikia 
viwango walazimishwe kurudia mwaka, hasa kama wadhamini wao watakubali 
kuwalipia ada ya kurudia. 
Mabadiliko ya mitaala. Ubadilishaji wa mitaala ni jambo jema likifanywa kwa 
umakini. Kwa bahati mbaya sana, ubadilishaji wa mitaala yetu umekuwa 
ukifanywa bila maandalizi ya kutosha na hivyo kuwachanganya wadau na 
kutokuleta tija inayokusudiwa. Tunaomba wale wanaoamua kubadilisha mitaala 
watambue kuwa kunahitajika uwekezaji mkubwa katika mafunzo kwa waalimu na 
wakufunzi. Lazima uwekezaji huu ufanywe wakati muafaka na kwa maslahi ya 
wadau wote. 
Taarifa za maeneleo ya mwanafunzi kitaaluma. Kuna tetesi  kuwa kumekuwa na 
mkanaganyiko mkubwa wa uandaaji wa taarifa hizi kiasi cha kuwafanya 
watumiaji ama kuhoji uhalali wake na hata kuamua kutozitumia kabisa. Kama 
tetesi hizi zina ukweli, yatupasa kuliangalia kwa makini kwa kuwa, hatuwezi 
kuharibu mizani na tukaendelea kujidai kuwa sie ni wapimaji wazuri. Mizania 
mbovu lazima itoe majibu mabovu. 
Upungufu wa waalimu wa III A na Diploma: Ndugu mgeni rasmi, inakisiwa kuwa 
wastani wa waalimu dhidi ya wanafunzi katika shule za sekonari  1:75 wakati ile 
wa shule za msingi unakaribia 1:85. Kwa sasa serikali ina uwezo wa kusomesha 
2% kwa mwaka. Kwa utaratibu huu tutafikia lengo la 1:40 miaka 50 ijayo. Kama 
serikali ikiamua kuwalipia AMA kuwakopesha wanaosomea Daraja la IIIA na 
Diploma, sekta binafsi inaweza kuzalisha waalimu 500, 000 kwa mwaka na 
kulimaliza tatizo la waalimu ndani ya miaka 5 ijayo. Tunashauri yafanyike 
maamuzi magumu. 
  
HITIMISHO: 
Ndugu mgeni rasmi, tunakufahamu wewe, marafiki zako na uwezo wako.  
Tunaifahamu nafasi yako katika jamii na heshima uliyojijengea katika kuhudumia 
watu.  Ni imani yetu kuwa, utapata fursa ya kuipitia risala hii kwa umakini na 
kushirikiana nasi kutafuta ufumbuzi wa changamoto zinazotukabili. 
 
Nashukuru kwa kunisikiliza.  


